Home / Blog / Cấp đổi bằng lái / Xe máy không mua phí đường bộ bị xử phạt như thế nào?

Xe máy không mua phí đường bộ bị xử phạt như thế nào?

Có độc giả đã gửi câu hỏi tới cho Trung tâm thi, cấp đổi bằng lái xe máy VOV với nội dung:

Xe máy có cần phải mua phí đường bộ hay không? Nếu tôi mua phí đường bộ vào tháng 11 thì có phải tháng 11 năm sau thì tôi mới phải mua tiếp không? Hay cứ khi sang năm mới tôi phải đi mua ngay?

Xe máy không mua phí đường bộ bị xử phạt như thế nào?

Xe máy không mua phí đường bộ bị xử phạt như thế nào?

Câu trả lời:

1.Mức phạt

Theo Điều 06 Thông tư 186/2013/TT_BTC ngày 5/12/2013 của Bộ Tài chính về việc xử phạt VPHC đối với lĩnh vực quản lý lệ phí theo quy định

  • Thực hiện phạt cảnh cáo với những đối tượng không thực hiện đúng theo thông báo nộp lệ phí, tiền phí của cơ quan thuế
  • Với hành vi trốn, gian lận nộp lệ phí theo quy định sẽ bị phạt từ 1 đến 3 lần số tiền phí, lệ phí phải nộp. Phạt tối đa 50 triệu đồng

2. Thời gian nộp phí đường bộ

Theo Điều 07 Thông tư số 133/2014/TT_BTC ngày 11/9/2014 về Hướng dẫn đối với chế độ thu và nộp, quản lý, sử dụng phí đường bộ theo phương tiện

  • Đối với phương tiện phát sinh từ 1/1 – 30/6 hàng năm, chủ phương tiện phải khai nộp phí vào khoảng thời gian 1/7 – 31/7
  • Đối với phương tiện phát sinh từ ngày 1/7 – 31/12 hàng năm, chủ phương tiện phải khai nộp phí trong khoảng thời gian chậm nhất là 31/1 năm sau
  • Với các năm tiếp theo không thấy có biến động về tăng, giảm phương tiện, chủ phương tiện phải thực hiện nộp phí vào khoảng thời gian chậm nhất là 31/1 hàng năm với mức thu phí 12 tháng cho cơ quan thực hiện thu phí

Từ đó, nếu như bạn mua phí đường bộ vào tháng 11 năm nay, thì ngay tháng 1 năm sau bạn phải thực hiện mua phí theo quy định như trên.

Xe máy không mua phí đường bộ bị xử phạt như thế nào?
Đánh giá

admin

Bạn đang được xem 1 trong những bài viết của Trung tâm đào tạo lái xe VOV. Nơi chia sẻ kiến thức về "đào tạo lái xe" số 1 tại Hà Nội.