Home / Blog / Cấp đổi bằng lái / Sử dụng GPLX photo công chứng thay cho bản gốc có được không?

Sử dụng GPLX photo công chứng thay cho bản gốc có được không?

Câu hỏi:

Tôi bị mất GPLX. Vậy, có được xuất trình bản sao GPLX có công chứng khi CSGT yêu cầu kiểm tra giấy tờ không?


Sử dụng GPLX photo công chứng thay cho bản gốc có được không?Sử dụng GPLX photo công chứng thay cho bản gốc có được không?[/caption]

Câu trả lời của Trung tâm thi, đổi bằng lái xe VOV:

1.Căn cứ pháp luật

Theo như quy định rõ ràng trong Luật GTĐB 2008, điều kiện cần và đủ của người tham gia giao thông bao gồm những điều sau:

– Điều 60: Người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông phải đủ tuổi, điều kiện sức khỏe và có GPLX hoàn toàn phù hợp với loại xe đang điều khiển, và GPLX này phải do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho.

Riêng đối với người đang tiến hành tập lái ô tô mà tham gia giao thông thì phải thực hành trên xe tập lái,có giáo viên bảo trợ về tay lái

– Các giấy tờ cần thiết bắt buộc người người điều khiển phương tiện phải mang theo đầy đủ khi tham gia giao thông:

  • Giấy đăng ký xe(GĐKX)
  • Giấy phép lái xe đúng quy định
  • Giấy chứng nhận bảo hiểm về TNDS của chủ phương tiện
  • Giấy chứng nhận kiểm định về bảo vệ môi trường và an toàn kỹ thuật

2.Mất GPLX, có được dùng bản sao có công chứng hay không?

Theo Thông tư 11/2013 của Bộ công an:

Vào thời điểm CSGT tiến hành kiểm soát, kiểm tra, nếu chủ phương tiện có đủ các giấy tờ sau nhưng không mang theo, không xuất trình đủ GĐKX, GPLX, chứng chỉ điều khiển, chứng chỉ bồi dưỡng về kiến thức GTĐB, GIấy chứng nhận kiểm định bảo vệ môi trường và an toàn kỹ thuật thì sẽ bị lập biên bản VPHC vì không mang đủ giấy tờ quy định, bị tạm giữ phương tiện.

Quy định xử phạt nếu không mang theo GPLX

  • Với mô tô, xe máy: phạt 80.000 – 120.000 đồng
  • Với ô tô,máy kéo: Phạt 200.000 – 400.000 đồng

Nếu không có GPLX:

  • Với mô tô, xe máy: phạt 800.000-1.200.000 đồng
  • Với ô tô, máy kéo: 4.000.000 – 6.000.000 đồng
  • Người điều khiển mô tô có dung tích xi-lanh 175cc trở lên không có GPLX: phạt 4.000.000 – 6.000.000 đồng

Với ô tô mua trả góp, trong thời gian xe đang thế chấp ở ngân hàng hoặc trong thời gian đang tiến hành trả nợ, chủ xe sẽ được cấp bản sao có chứng nhận của ngân hàng để có thể tham gia giao thông bình thường\

Qua đó, Luật GTĐB và Nghị định không quy định có được sử dụng GPLX photo có công chứng để tham gia giao thông hay không. Với lỗi ban đầu, trong lúc CSGT lập biên bản VPHC, nếu người vi phạm kịp thời xuất trình đủ GPLX, GĐKX bản chính thì hoàn toàn phù hợp. Nhưng trong trường hợp biên bản được lập xong, người vi phạm đã ký tên thì hành vi VP mà không mang theo các giấy tờ trên thì sẽ bị xử lý theo đúng quy định.

 

 

 

Sử dụng GPLX photo công chứng thay cho bản gốc có được không?
Đánh giá

admin

Bạn đang được xem 1 trong những bài viết của Trung tâm đào tạo lái xe VOV. Nơi chia sẻ kiến thức về "đào tạo lái xe" số 1 tại Hà Nội.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*